ประกาศผล Oscars 2024 หนังเรื่องอะไร ดารา ผู้กำกับคนไหนได้รางวัลบ้าง มาดูกัน

avatar writer
โดย : Xyanyde
avatar writer11 มี.ค. 2567 avatar writer215
ประกาศผล Oscars 2024 หนังเรื่องอะไร ดารา ผู้กำกับคนไหนได้รางวัลบ้าง มาดูกัน

มาแล้ว! ผลการประกาศรางวัล Oscars ปี 2024 ซึ่งจัดขึ้นมาเป็นครั้งที่ 96 แล้ว แน่นอนว่าหนังดัง ๆ พร้อมดารา และผู้กำกับระดับโลกต่างก็มาลุ้นกับผลงานของตัวเองว่าจะได้รางวัลสาขาไหนไปนอนกอดกันบ้าง แอบสปอยล์หน่อยว่าตัวเต็งอย่าง Oppenheimer จากผู้กับโนแลน กวาดรางวัลไปเพียบเลยล่ะ...ส่วนรางวัลอื่น ๆ จะมีเรื่องอะไร ใครท้าชิง และใครชนะบ้าง มาดูเต็ม ๆ ต่อด้านล่างเลย


 

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)

  • Oppenheimer : ชนะ
  • American Fiction
  • Anatomy of a Fall
  • Barbie
  • The Holdovers
  • Killers of the Flower Moon
  • Maestro
  • Past Lives
  • Poor Things
  • The Zone of Interest

 

Oscars


 

นักแสดงชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

  • Cillian Murphy จากเรื่อง Oppenheimer : ชนะ
  • Bradley Cooper จากเรื่อง Maestro
  • Colman Domingo จากเรื่อง Rustin
  • Paul Giamatti จากเรื่อง The Holdovers
  • Jeffrey Wright จากเรื่อง American Fiction

 

Oscars


 

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

  • Emma Stone จากเรื่อง Poor Things : ชนะ
  • Annette Bening จากเรื่อง Nyad
  • Lily Gladstone จากเรื่อง Killers of the Flower Moon
  • Sandra Hüller จากเรื่อง Anatomy of a Fall
  • Carey Mulligan จากเรื่อง Maestro

 

Oscars


 

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

  • Robert Downey Jr. จากเรื่อง Oppenheimer : ชนะ
  • Sterling K. Brown จากเรื่อง American Fiction
  • Robert De Niro จากเรื่อง Killers of the Flower Moon
  • Ryan Gosling จากเรื่อง Barbie
  • Mark Ruffalo จากเรื่อง Poor Things

 

Oscars


 

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

  • Da’Vine Joy Randolph จากเรื่อง The Holdovers : ชนะ
  • Emily Blunt จากเรื่อง Oppenheimer
  • Danielle Brooks จากเรื่อง The Color Purple
  • America Ferrera จากเรื่อง Barbie
  • Jodie Foster จากเรื่อง Nyad

 

Oscars


 

ผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

  • Christopher Nolan จากเรื่อง Oppenheimer : ชนะ
  • Justine Triet จากเรื่อง Anatomy of a Fall
  • Martin Scorsese จากเรื่อง Killers of the Flower Moon
  • Yorgos Lanthimos จากเรื่อง Poor Things
  • Jonathan Glazer จากเรื่อง The Zone of Interest

Oscars


 

การถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

  • Oppenheimer : ชนะ
  • El Conde
  • Killers of the Flower Moon
  • Maestro
  • Poor Things

Oscars


 

ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best International Feature)

  • The Zone of Interest สหราชอาณาจักร : ชนะ
  • The Teachers’ Lounge ประเทศเยอรมนี
  • Io Capitano ประเทศอิตาลี
  • Perfect Days ประเทศญี่ปุ่น
  • Society of the Snow ประเทศสเปน

 

Oscars


 

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)

  • American Fiction : ชนะ
  • Barbie
  • Oppenheimer
  • Poor Things
  • The Zone of Interest

 

Oscars


 

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)

  • Anatomy of a Fall : ชนะ
  • The Holdovers
  • Maestro
  • May December
  • Past Lives

 

Oscars


 

ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Film Editing)

  • Oppenheimer : ชนะ
  • Anatomy of a Fall
  • The Holdovers
  • Killers of the Flower Moon
  • Poor Things

Oscars


 

เสียงยอดเยี่ยม (Best Sound)

  • The Zone of Interest : ชนะ
  • The Creator
  • Maestro
  • Mission: Impossible - Dead Reckoning Part One
  • Oppenheimer

 

Oscars


 

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animated Feature Film)

  • The Boy and the Heron : ชนะ
  • Elemental
  • Nimona
  • Robot Dreams
  • Spider-Man: Across the Spider-Verse

 

Oscars


 

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม (Best live action short film)

  • The Wonderful Story of Henry Sugar : ชนะ
  • The After
  • Invincible
  • Knight of Fortune
  • Red, White and Blue

 

Oscars


 

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม (Best Animated Short)

  • War Is Over! Inspired by the Music of John & Yoko : ชนะ
  • Letter to a Pig
  • Ninety-Five Senses
  • Our Uniform
  • Pachyderme

 

Oscars


 

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature Film)

  • 20 Days in Mariupol : ชนะ
  • Bobi Wine: The People’s President
  • The Eternal Memory
  • Four Daughters
  • To Kill a Tiger

 

Oscars


 

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short) 

  • The Last Repair Shop : ชนะ
  • The ABCs of Book Banning
  • The Barber of Little Rock
  • Island in Between
  • Nǎi Nai & Wài Pó

 

Oscars


 

การออกแบบโปรดักชั่นยอดเยี่ยม (Best Production Design)

  • Poor Things : ชนะ
  • Barbie
  • Killers of the Flower Moon
  • Napoleon
  • Oppenheimer

 

Oscars


 

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

  • Poor Things : ชนะ
  • Barbie
  • Killers of the Flower Moon
  • Napoleon
  • Oppenheimer

 

Oscars


 

แต่งหน้า-ออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)

  • Poor Things : ชนะ
  • Golda
  • Maestro
  • Oppenheimer
  • Society of the Snow

 

Oscars


 

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

  • Godzilla Minus One : ชนะ
  • The Creator
  • Guardians of the Galaxy Vol. 3
  • Mission: Impossible - Dead Reckoning Part One
  • Napoleon

 

Oscars


 

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

  • What Was I Made For? จากเรื่อง Barbie : ชนะ
  • The Fire Inside จากเรื่อง Flamin’ Hot
  • I’m Just Ken จากเรื่อง Barbie
  • It Never Went Away จากเรื่อง American Symphony
  • Wahzhazhe (A Song for My People) จากเรื่อง Killers of the Flower Moon

 

Oscars


 

เพลงบรรเลงภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Score)

  • Oppenheimer : ชนะ
  • American Fiction
  • Indiana Jones and the Dial of Destiny
  • Killers of the Flower Moon
  • Poor Things

Oscars


 

 

 

 

 

 

  • avatar writer
    โดย Xyanyde
    เรื่องเทคโนโลยี หรืออะไรที่มันล้ำ ๆ ขอให้บอกเท้อออ
แสดงความคิดเห็น