ลาได้นะ ! พาพ่อ-แม่ไปหาหมอสามารถ ลากิจ ได้จ้า

avatar writer
โดย : Ying
avatar writer20 มิ.ย. 2565 avatar writer135
ลาได้นะ ! พาพ่อ-แม่ไปหาหมอสามารถ ลากิจ ได้จ้า

ลางานพาพ่อแม่ไปหาหมอได้ไหม ?
คำตอบคือ ลาได้นะ
🤓


สิทธิการลาได้หากจำเป็น 👀 

👉🏻 เพราะตามกฎหมายแรงงาน มาตรา 34 ลูกจ้างมีสิทธิลาเพื่อกิจธุระอันจำเป็นได้ปีละไม่น้อยกว่า 3 วัน
       โดยได้รับค่าจ้าง ซึ่งการลากิจ เพื่อพาพ่อแม่ไปหาหมอ ก็สามารถลาได้เพราะเป็นกิจธุระจำเป็นของครอบครัว
       หรือจะลาไปทำกิจธุระของตัวเองก็ได้เช่นกันจ้า 

👉🏼 หลายๆ คนทราบกันดีว่าเวลาเจ็บป่วยจนถึงขั้นต้องไปหาหมอนั้น มักจะกินเวลาของเราทั้งวันเพราะว่าการไป
      โรงพยาบาลนั้นทั้งคิวเยอะ   ขั้นตอนเยอะ และในบางพื้นที่การเดินทางก็ลำบาก คนส่วนมากก็จะใช้สิทธิ
       ตามกฎหมายลางานทั้งวันไปเลย

👉🏻  แต่ทีนี้เมื่อพ่อแม่ของเราป่วยล่ะ ? เวลาที่พ่อแม่ของเราป่วยบางท่านอาจจะยังแข็งแรงไปโรงพยาบาลเองได้
       แต่ว่าในบางครอบครัวพ่อแม่ท่านอายุมากแล้วบวกกับป่วยด้วยจึงไม่สามารถเดินทางไปด้วยตัวเองได้ ลูกๆ
       อย่างเรานี่แหละที่ต้อง ลากิจ และเป็นคนพาท่านไป ช่วยจัดการเอกสารต่างๆ ณ จุดลงทะเบียนจ้า

 ที่มา : https://ppro.pro/3OntFQ6


พ่อแม่ก็มีแค่เรา อย่าลืมดูแลท่านด้วยน๊า 
❤️

  • avatar writer
    โดย Ying
    ญ เอง
แสดงความคิดเห็น